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TANGAZO LA SERIKALI NA. 24 la tarehe 17/02/2017 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA) 

(SURA YA 287) 

______ 

SHERIA NDOGO 

_______ 
(Zimetungwa chini ya kifungu cha 153) 

 
SHERIA NDOGO ZA (AFYA NA USAFI WA MAZINGIRA) ZA HALMASHAURI 

YA WILAYA YA MLELE ZA MWAKA 2017 

 

Jinan a tarehe ya 

kuanza kutumika 
1. Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za (Afya na Usafi 

wa Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya ya Mlele za mwaka 2017 

na zitaanza kutumika mara baada ya kutangazwa katika Gazeti la 

Serikali. 

 

2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya    

mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Mlele.  

 

3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale itakapoelekezwa  

vinginevyo;  

 

Ada”au“Ushuru”maana yake ni malipo yanayotozwa 

na Halmashauri kwa ajili ya huduma ya uzoaji taka; 

 

“Afisa mwidhiniwa” maana yake ni Afisa  yeyote wa 

Halmashauri atakayeteuliwa na Mkurugenzi 

kusimamia utekelezaji wa  Sheria Ndogo hizi; 

 

“Askari” maana yake ni askari wa Jeshi la Polisi au 

Mgambo yeyote atakayeteuliwa au kuagizwa na 

Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa  kutekeleza Sheria 

Ndogo hizi.   

 

“Chukizo” au “Kero” maana yake ni kitu chochote 

 

 

 

 

Eneo la matumizi 

 

 

 

Tafsiri 
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ambacho kimejengwa au kuwekwa katika hali ya 

uchafu na kinaweza kusababisha madhara kwa maisha 

ya Binadamu, adha, mazalia ya wadudu na wanyama 

hatari au madhara kwenye chakula na vyanzo vya 

maji; 

 

“Dampo” au “Jalala” maana yake ni eneo maalum 

lililotangazwa kuwa limetengwa na kuhifadhiwa na 

Halmashauri kama eneo maalum nje ya makazi ya 

watu kwa ajili ya kumwaga au kutupa taka taka za 

aina yoyote;  

 

“Eneo la mbele ya nyumba” maana yake ni eneo 

lolote la mbele ya nyumba na eneo lililoko kati ya 

nyumba na barabara inayopakana na nyumba hiyo au 

kuungana na eneo la nyumba pamoja na eneo la 

hifadhi ya barabara linalopisha maji ya mvua. 

 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashuri ya Wilaya 

ya Mlele; 

 

“Huduma’ maana yake ni pamoja na usafishaji, 

ukusanyaji, uondoshaji na usafirishaji wa taka; 

 

“Kaya’ maana yake ni baba mama na watoto na ni 

pamoja na mtu anayeishi peke yake kwa kujitegemea, 

watu waishio pamoja, mpangaji katika nyumba ya 

makazi au biashara;  

 

“Lundo la taka” maana yake ni pamoja na vifaa na 

zana chakavu, mabaki ya samani ambayo haihusishi 

mabaki ya vifaa vya ujenzi au wanyama waliokufa 

wenye uzito mkubwa zaidi ya ule unaobainishwa 

kwenye mzigo wa taka; 

 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa 

Halmashuri na ni  pamoja na Afisa yeyote 

atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;  
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“Mzigo wa taka” maana yake ni pamoja na sehemu ya 

mabaki ya miti, vichaka, magazeti, majalada au taka 

ngumu zilizofungwa pamoja; 

 

“Mmiliki” maana yake ni mmiliki wa nyumba ya 

makazi au biashara, taasisi, ofisi, nyumba ya biashara 

na ni pamoja na mpangaji, wakala au mtu yeyote 

mwenye dhamana ya kuishi katika nyumba;  

 

“Nyumba ya makazi” maana yake ni pamoja na jengo 

lolote linalotumiwa kwa kuishi, na inajumuisha pia 

ardhi ambayo imetolewa kwa ajili ya kujenga nyumba 

ya kuishi lakini haijaendelezwa; 

 

“Taka hatari”maana yake ni pamoja na taka zenye 

sumu,kemikali, taka zinazoweza  kuwaka, 

kumeng’enyua mwili, taka zenye mionzi, au taka 

hatari kama ilivyobainishwa na Taasisi ya Kuhifadhi 

Mazingira ya Taifa na inajumuisha mafuta ya dizeli, 

mafuta ya taa, mafuta ya petrol, rangi, mafuta ya 

kuyeyushia, betri za tochi, betri za magari, madawa ya 

kuulia wadudu waharibifu, taka za hospitali, mafuta 

mazito ya kuteleza, mafuta mazito ya kulainisha au 

kuchanganya na vitu vingine vya viwandani, madawa 

ya kuulia wadudu, madawa ya kugeuzia maumbile, 

mizoga na maiti; 

 

“Taka ngumu” maana yake ni aina zote za taka 

zinazozalishwa majumbani, kwenye taasisi, maeneo 

ya biashara na viwandani lakini hazihusishi maji taka 

au taka za kimiminika; 

 

“Taka za majengo ya biashara” maana yake ni taka 

zote zinazozalishwa kutoka katika majengo ya 

biashara na viwanda pamoja na taka zitokanazo na 

utoaji wa huduma mbalimbali lakini haihusishi taka 

zizalishwazo majumbani; 

 

“Ukaguzi wa kiafya” maana yake ni ukaguzi 
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utakaofanywa na Halmashauri au Afisa Mwidhiniwa 

kwa mujibu wa kifungu cha 4 cha Sheria Ndogo hizi; 

 

“Wakala” maana yake ni Kampuni, Taasisi, Kikundi 

jamii (CBO) au mtu yeyote aliyeteuliwa na 

Halmashuri kwa ajili ya kutoa huduma ya kuzoa taka 

katika eneo au sehemu ya eneo la Halmashauri; 

 

 

 4. (1.) 

 

 

(2) 

 

 

   (3) 

 

 

 

 

 

 

   

 

(4) 

Halmashauri  itaanzisha huduma ya usafi wa mazingira 

na ukaguzi wa afya katika maeneo yote ya Halmashauri. 

 

Kutakuwa na Ada itakayotozwa na Halmashauri 

kwa ajili ya huduma za usafi wa mazingira.  

 

Ada ya ukaguzi wa kiafya italipwa na mmiliki au 

Mhudumu katika majengo ya biashara, vituo vya 

afya na zahanati za watu binafsi, famasi au maduka 

ya madawa, Hoteli, Mighawa, Mama/ Baba Lishe, 

Watoa tiba asili, Majengo ya biashara na Vioski 

(Groceries) na maeneo mengine kama 

inavyoonyeshwa kwenye jedwali la kwanza la 

Sheria Ndogo hizi. 

 

Kila mtu  atakayekaguliwa  kiafya  na kulipa  Ada 

ya ukaguzi  wa kiafya  atapewa  stakabadhi  ya 

malipo  yenye  nembo  ya Halmashauri mara  tu  

baada  ya  ukaguzi  kufanyika. 

 

 

 
Wajibu wa 

mmiliki wa 

nyumba na 

mpangaji 

5. Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba na 

mpangaji wa kila nyumba ya makazi au biashara:- 

 

(a) Kuweka na kutunza vyombo vya 

kuweka au kutunzia taka vyenye 

mfuniko na mshikio kama 

itakavyoelekezwa na 

Halmashauri. 

Wajibu wa kila 

mmiliki na mkazi 

kuwa na chombo 

cha kufadhia 

takataka.  
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(b) Kutunza takataka zilizohifadhiwa 

kwenye vyombo na kuzipeleka 

kwenye sehemu maalum ya 

kukusanyia takataka ambayo 

ilitengwa au kupangwa na 

Halmashauri kwa ajili hiyo. 

 

(c) Kutenganisha taka atakazozalisha 

kama vile mabaki ya chakula, 

karatasi, chupa, makopo na 

plastiki katika vyombo tofauti. 

 
Usafi wa 

mazingira 
6. (1)  Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba, 

kaya au mpangaji kusafisha, kuondoa taka na 

kulitunza eneo lake katika hali ya usafi na madhari 

ambayo Halmashauri itaridhia. 

 

 (2) Bila ya kuathiri kifungu cha 5 cha Sheria Ndogo 

hizi itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuweka, 

kusababisha na kuruhusu taka kutupwa katika eneo 

lolote la jengo lake. 

 

(3) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kutupa 

taka katika maeneo ya wazi, mitaani au barabarani. 

 

 (4) Kila mmiliki na dereva wa chombo cha 

kusafirishia bidhaa au mizigo atahakikisha anaweka 

vifaa vya kufunika bidhaa au mizigo 

inayosafirishwa ili kutoruhusu bidhaa au mizigo 

hiyo kudondoka au kumwaga uchafu na kuchafua 

mazingira. 

 

 (5) Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki na dereva wa 

chombo cha kusafirisha abiria kuhakikisha kwamba 

anaweka vyombo vya kuhifadhia taka 

zitakazozalishwa ndani ya gari na kuzitupa katika 

sehemu maalumu iliyotengwa na Halmashuri kwa 

ajili ya kutupa taka.   
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Taratibu za 

kubomoa jengo 
7. (1)Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kubomoa 

au kusababisha kubomoka jengo au sehemu ya jengo 

bila kibali cha Halmashauri. 

 

   (2)Mtu yeyote atakayeomba na kupata kibali cha 

kubomoa jengo au sehemu ya jengo atalazimika 

kuondoa mabaki ya jengo lililobomolewa kwa 

gharama zake mwenyewe na kutupa mabaki hayo 

mahali alipoelekezwa kwa mujibu wa kibali 

alichoomba.  

 
Taratibu za 

uzoaji taka 
8. (1)Itakuwa ni jukumu lakila mmiliki na mkazi wa 

jengo ambalo taka hatari huzalishwa kuhifadhi na 

kuzitupa taka hizo katika maeneo yaliyoainishwa na 

Halmashauri. 

     (2)Halmasahuri itaandaa utaratibu maalum wa 

ukusanyaji wa taka kutoka katika maeneo 

mbalimbali ambako taka hizo huzalishwa na 

kuzikusanya kisha kuzisafirisha kwa ajili ya 

kuzitupa katika maeneo yaliyotengwa na 

Halmashauri kwa ajili hiyo.  

 
Utaratibu wa 

kulipa Ada za 

usafi 

9.  Halmashauri itatoza Ada yahuduma za usafi wa 

mazingira, ukusanyaji na uzoaji taka kwa kuzingatia 

viwango vya Ada vilivyoanishwa katika jedwali la 

pili la Sheria Ndogo hizi. 

 
Utaratibu 

maalum wa 

kukusanya taka 

10. Halmashauri itaandaa utaratibu maalum ambao 

utakuwa wa wazi kwa wadau wote kuhusu 

ukusanyaji wa taka kutoka katika maeneo 

mbalimbali ambako taka huzalishwa na kuzikusanya 

kisha kuzisafirisha na kuzitupa katika maeneo 

yaliyoainishwa. 

 
Uteuzi wa wakala 11. (1) Halmashauri inaweza kumteua wakala kwa ajili 

ya kutoa huduma ya usafishaji na ukusanyaji taka 

kwa niaba yake.  

 (2)Wakala atakayeteuliwa kwa mujibu wa Sheria 

Ndogo hizi atakuwa na wajibu wa kuhakikisha 
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kuwa:- 

  (a)    Ameingia mkataba na Halmashauri kwa ajili 

ya kutoa huduma ya usafi wa 

mazingira.  

 (b)  Anakusanya na kutupa taka   hizo kwenye 

dampo kuu la Halmashauri. 

 
Ushirikishwaji 

wa jamii katika 

kuzoa na 

kukusanya taka 

12. Bila ya kuathiri kifungu cha 10 cha Sheria Ndogo 

hizi, kwa ajili ya kushirikisha jamii katika shughuli 

za uzoaji na ukusanyaji taka, Halmashauri inaweza 

kukiruhusu kikundi cha kijamii kushiriki katika kazi 

za kukusanya na kuzoa taka katika eneo la Kata 

ambao kikundi hicho kinatoka au eneo lolote la 

Halmashauri. 

 

 13. (1)Kwa kuzingatia idadi ya watu, kiwango cha taka 

kinachozalishwa na utendaji kazi wa kikundi cha 

kijamii katika eneo ambamo kinakusanya na kuzoa 

taka Halmashauri inaweza:- 

                        (a)   Kukijengea uwezo kikundi hicho 

kwa kuruhusu kutoza ada kwa 

kila kaya au jengo lililopo 

katika eneo ambalo kikundi 

hicho kimepewa mkataba wa 

kukusanya na kuzoa taka kwa 

kuzingatia viwango 

vilivyoainishwa katika Sheria 

Ndogo hizi. 

                        (b)  Kukipa vitendea kazi na motisha 

nyinginezo kwa ajili ya 

kuboresha utendaji kazi wa 

kikundi. 

 

 (2)Endapo kikundi cha kijamii kitaomba 

kushirikishwa katika shughuli za kuzoa na 

kukusanya taka katika eneo lolote la Kata:- 

               (a)  Shughuli za kikundi hicho zitaratibiwa na 

Afisa Mwidhiniwa pamoja na Afisa 

Mtendaji wa Kata husika na taarifa zote 
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za utendaji wa kikundi zitawasilishwa 

na kujadiliwa katika Kamati ya 

Maendeleo ya Kata husika. 

 

 (b) Hakitajihusisha  kutoza viwango vya Ada 

ambavyo havikuainishwa katika Sheria 

Ndogo hizi. 

 

(c) Kitawasilisha taarifa ya utekelezaji wa 

zoezi la ukusanyaji taka na makusanyo ya 

Ada kutoka kila kaya, mmiliki wa jengo au 

familia. 

 

 (d) Kitawasilisha makusanyayo yate ya 

fedha ya kila siku kwa Afisa Mtendaji wa 

Kata ambaye atawasilisha makusanyanyo 

hayo kila wiki kwa Mkurugenzi. 

(e)  Kitapewa kibali na Halmashauri kwa ajili 

ya kutoza au kukusanya ada kutoka kwa 

kila kaya kwa ajili ya kuchangia shughuli 

za usafi na uzoaji taka katika kata husika.  

 
Wajibu wa afisa 

mwidhiniwa 
15 Bila kuathiri  kifungu chochote cha Sheria Ndogo  

hizi, Afisa Mwidhiniwa  atakuwa na   mamlaka  

yafuatayo :- 

 

(a) Kutoa hati ya ukaguzi kila 

baada ya ukaguzi wa jengo lolote. 

 

(b) Anaweza kutoa notisi  au 

taarifa  ya siku kumi na nne 

(14)  ya kumtaka  mtu au 

mmiliki  wa jengo  au eneo  

lolote kufanya usafi, 

marekebisho au kufunga  jengo 

au eneo lisitumike kwa 

shughuli  yoyote  kwa sababu  

za kiafya  au kukiuka  Sheria 

Ndogo hizi. 

Wajibu na 

mamlaka ya  

 

Afisa 

Mwidhinishwa 

Katika ukaguzi 
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(c) Anaweza  kuingia  katika eneo  

au jengo lolote  wakati wowote  

kwa ajili ya  ukaguzi  wa 

majengo  au maeneo  ya  

makazi. 

 

(d) Kukagua wahudumu 

wanaofanya kazi ya kutoa  

huduma katika majengo  ya 

biashara , hoteli, migahawa  na 

nyumba  za kuuza  vileo, 

nyumba za kuuza vyakula  na 

nyumba  za kulala  wageni. 

 

(e)   Kuchukua hatua za kisheria 

dhidi ya mtu yeyote 

atakayekiuka Sheria Ndogo 

hizi.  

 

 
Gharama za 

utupaji wa taka 
16 Halmashauri itatoza gharama za utupaji wa taka 

katika jalala (dampo) kutoka kwa mawakala, 

wamiiliki wa taasisi mabalimbali, viwanda na 

makampuni pamoja na wazalishaji wengine wa taka 

kwa kuzingatia viwango vilivyoainishwa katika 

Jedwali la tatu la Sheria Ndogo hizi. 

 
Marufuku 17. Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kwa mujibu 

wa Sheria Ndogo hizi:- 

(a) Kutupa taka katika maeneo 

ya wazi, viwanja 

ambavyo 

havijaendelezwa, 

barabara, mitaro au eneo 

lolote ambalo siyo jala 

(dampo), 

 

(b)   Kufuga mifugo katika 
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maeneo ya katikati ya Mji 

bila kibali cha 

Halmashauri, 

 

 

 

 

(c) Kufugia mifugo katika 

nyumba au sehemu ya 

nyumba inayotumika kwa 

makazi. 

 

(d) Kutoza Ada au kiwango 

chochote cha ada 

inayotozwa kwa mujibu 

wa Sheria Ndogo hizi bila 

idhini ya Halmashauri. 

 

 

(e) Kumzuia Afisa 

Mwidhiniwa au 

Mkurugenzi asitekeleze 

majukumu yake.  

 

(f) Kuacha majani, makuti au 

matawi aliyotumia 

kuhifadhia au kufunika 

mazao katika eneo ambalo 

si jalala (dampo) baada ya 

kushusha bidhaa au mazao. 

 
Mamlaka ya 

Afisa 

mwidhiniwa 

18. Katika kutekeleza Sheria Ndogo hizi Mkurugenzi  

au     Afisa Mwidhiniwa  atakuwa na mamlaka ya 

kuzuia uingizaji wa mazao ya chakula au bidhaa 

nyingine sokoni au katika eneo lolote la Mamlaka ya 

Halmashauri ambazo zitaingizwa zikiwa 

zimehifadhiwa au kufunikwa kwa kutumia majani, 

matawi au makuti ya miti. 
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 19. Mtu yeyote katika eneo la Halmashauri  mwenye 

kumiliki nyumba, shamba, biashara au taasisi kama vile 

shule, Zahanati, Viwanda, Maduka, migahawa, hoteli, 

majengo yoyote wanapokusanyika watu, soko, minada, 

magulio, makanisa, misikiti, Ofisi za serikali, Ofisi za 

vyama mbali mbali, nyumba za kupanga ni lazima 

kutunza eneo lake ikiwa ni pamoja na kufanya 

yafuatayo;- 

 

a) Atalazimika kuwa na choo chenye hadhi 

inayokubalika kwa mujibu wa Sheria 

Ndogo hizi na kitahesabika kujaa kukisalia 

futi. 3 kufikia usawa wa sakafu ya karo. 

b) Atalazimika kunyonyewa choo kikijaa na 

gari la maji taka kwa gharama zake 

mwenyewe. 

c) Atalazimika kuwa na shimo la takataka au 

pipa la takataka pembeni mwa nyumba 

yake/zake au eneo la biashara na 

kuhakikisha takataka hizo 

zinaondolewa/kuchomwa mara shimo/pipa 

lijaapo au kufukiwa. 

d) Atalazimika kuwa na karo la kuoshea 

vyombo (shimo la maji taka) na pia kuvuta 

maji hayo yanapojaa shimoni kwa gharama 

zake mwenyewe. 

e) Atalazimika kuwa na kichanja kwa ajili ya 

kuanika vyombo baada ya kuoshwa. 
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Ukaguzi wa 

majengo 
20  Itakuwa ni wajibu wa Mfanyabiashara kabla ya 

kuanzisha biashara kukaguliwa na Afisa mwidhinishwa. 

 

Upimaji wa afya 21 (1) Mtu yeyote anayehusika na kuuza vyakula katika 

genge, jengo lolote la chakula/vinywaji anapaswa 

kupimwa afya yake mara moja kila mwezi na atapaswa 

kuwa nadhifu na mavazi safi ya sare wakati wote akiwa 

kazini. 

 

 (2) Kila mhudumu aliyepimwa afya yake na 

kuthibitishwa atapewa hati ya uthibitisho toka kwa 

mganga aliyempima. 

 (3) Ada ya Upimaji italipwa na Mpimwaji na gharama 

hiyo itatolewa kituo cha huduma cha Serikali, na 

italipwa wakati wa upimaji kwa Mganga au Afisa afya 

ambaye atampa stakabadhi. 

 
Usafi katika kaya 22. (1) Kila mkazi mwenye nyumba, mmiliki au mkabidhiwa 

atalazimika kuwa na choo na kupalilia majani na kufagia 

kila mara na kutunza mazingira safi kwa umbali wa futi. 

10 toka ukuta wa jengo kama ilivyo katika vipimo 

vilivyowekwa na kukubalika na Halmashauri. 

(2) Kila mkazi mwenye nyumba, mmiliki au mkabidhiwa 

atapaswa kuweka jengo lake madirisha makubwa 

yasiyopungua 1/8 ya ukubwa wa chumba au vipimo 

vilivyowekwa na kukubaliwa na Halmashauri ya Wilaya. 
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Makosa 23. Itakuwa ni kosa chini ya Sheria Ndogo hizi; 

1) Kufanya biashara ya kuuza vyakula vya aina 

yoyote barabarani, mitaani na nje ya majengo bila 

kuweka ndani ya kabati safi ya kioo au kufunika kwa 

vyombo safi kwa mwongozo wa  Afisa mwidhiniwa, 

2) Kuanzisha biashara ya mgahawa au genge la chakula 

ambalo halikutimiza masharti kama ilivyo kwenye 

Sheria Ndogo hizi. 

3) Kuuza nyama iliyotundikwa chini ya mti au kwenye 

bucha ambayo si safi na haijatekeleza masharti kama 

yalivyo katika Sheria Ndogo hizi. 

4) Kuendeleza au kusaga na kukoboa katika jengo 

ambalo halijatekeleza masharti ya afya na kusajiliwa. 

5) Kutumia jengo lolote kwa ajili ya kuuza vyakula bila 

kuwa na  vyoo, maji moto ya kunawa, kabati na 

mazingira safi. 

6) Kuuza, kusambaza, kusafirisha vitafunwa, vyakula 

kwa kubeba katika ndoo, sufuria na au beseni hata 

kama vimefunikwa. 

7)  Kutoa huduma ya vyakula / vinywaji 

kubeba/kusafirisha chakula hicho kwenye buti za 

magari ya aina yoyote ile.  

8) Kuacha maji taka kutiririka ovyo barabarani, 

mitaani au katika eneo la nyumba ya jirani. 

9) Kuishi nyumba isiyo na choo na bafu. 

10) Kutupa taka ovyo, makaratasi, maganda ya 
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matunda ya aina yoyote, uchafu wowote, mifuko 

ya aina yoyote. 

11) Kujisaidia haja ndogo au haja kubwa katika 

maeneo ya wazi au mahali pasipo na choo. 

 

Adhabu 24 Mtu yeyote atakaye kwenda kinyume na masharti ya 

Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na 

akipatikana na hatia atatozwa faini isiyozidi shilingi 

laki tatu  (300,000) au kifungo kisichozidi miezi 

kumi na mbili au vyote kwa pamoja yaani kifungo 

na faini.  

 

JEDWALI LA KWANZA 

(Limetungwa chini ya Kifungu cha 4 (3)) 

 _________ 

Ada ya Ukaguzi wa Afya 

 

Na. Aina/ Eneo la Ukaguzi Kiwango cha Ada  

(Tshs.)Kwa mwezi 

1. Nyumba  za kulala wageni  (guest houses) 5, 000/= 

2. Hoteli, mighahawa , nyumba  za kuuzia vyakula vilivyopikwa 3, 000/= 

3. Bucha za kuuzia nyama 3, 000/= 

4 Kibanda  na maeneo  ya kuchomea nyama 1,000/= 

5 Vibanda au maeneo  na ya kuchomea nyama, kukaanga  chips, 

nyama na mayai 

1,000/= 

6 Kumbi  za muziki, ( disks, dansi),Baa  5,000/= 

7 Vibanda vya biashara na maeneo   ya biashara nyinginezo 3,000/= 

8 Maghala  ya bidhaa za vyakula Vinywaji  (depots 5, 000/= 

9 Nyumba  za makazi  na mazingira  ya Nyumba  za makazi  BURE 

10 Maduka  ya madawa  baridi ya  binadamu au mifugo 5,000/= 

11 Zahanati,  kliniki na vituo vya Afya vya na taasisi  za watu 

binafsi 

3,000/= 

12 Maeneo  ya biashara  yaliyofungwa Baada ya  ukaguzi  wa 

awali  na kuomba kufanyiwa ukaguzi mpya (reinspection) 

3,000/= 

13 Duka au kibanda  cha biashara ya jumla 3,000/= 

14 Ukaguzi wa Viosk (groceries) 2,000/= 

15 Majengo ya Taasisi 2,000/= 

16 Vyoo vya kibiashara vunavyoendeshwa na watu binafsi. 3,000/= 

17 Karakana na gereji za magari na mitambo 3,000/= 
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18 Karakana za vyuma na viwanda vya mbao 2,000/= 

19 Mtoa tiba Asili 1, 000/= 

 

 

 

 

JEDWALI LA PILI 

_________ 

Limetungwa chini ya Kifungu cha 9  

 

 

Ada ya Huduma ya Ukusanyaji na Uzoaji wa Taka. 

 

 
Na. Aina ya Biashara/ mchangiaji  Kiwango cha Ada kwa siku (Tshs) 

1 Mgahawa mdogo/ kibanda cha kuuzia chai au 

chakula 

100/= 

2 Kioski na Glosari  1,000/= 

3 Nyumba ya kulala wageni (Guest house) 1, 000/= 

4 Zahanati (Taka zisizo hatari) 1,500/= 

5 Kituo cha Afya (Taka zisizo hatari) 1,500/= 

6 Mashine ya mbao katika mtaa wa viwanda vya 

mbao au eneo lolote lile katika Halmashauri 

500/=  

7 Fundi Seremala  100/=  

8 Fundi chuma  100/=  

9 Karakana au gereji za magari 200/=  

9 Karakana nyinginezo 200/= 

 10 Kiwanda kikubwa 3,000/=  

 11 Kiwanda cha kati 2,000/=  

 12 Kiwanda kidogo 1000/=  

 13 Duka la jumla/ Super markets au mini Super 

markets 

500/=  

14 Duka la reja-reja 300/= 

15 Shule ya Msingi ya Bweni (kwa shule za watu 

nataasisi binafsi) 

500/=  

16 Shule ya Sekondari ya Bweni ( watu binafsi) 500/=  

17 Kituo cha kulelea watoto/ watu wenye mahitaji 

muhimu/ maalum 

Bure 

18 Duka dogo la vyakula 300/= 

19 Duka kubwa la vyakula 500/= 

20 Baa (Bar) 1,000/= 
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21 Kumbi za Starehe/ disko 1,000/= 

22 Klabu za usiku/ Night Clubs 2, 000/= 

23 Duka la kuuza samaki au nyama (bucha ya 

samaki au nyama) 

1,000/= 

24 Kibanda au kituo cha Nyama choma/ chips 

kinachojitegemea 

500/= 

25 Duka la Dawa (Jumla  500/= 

26 Duka la dawa la reja—reja  300/= 

27 Dobi  100/= 

28 Fundi cherehani 500/= 

29 Saluni ya Wanaume au Wanawake  200/= 

30 Kibanda au mwavuli wa  kuuza vocha za simu  100/= 

31 Kituo cha Kuuzia nishati ya mafuta (Filling 

station) 

1,000/= 

32 Hoteli kubwa 1,500/= 

33 Ghala (Godown) 2,000/= 

34 Kiwanda cha mashine ya kukoboa mchele/ 

nafaka 

1,000/= 

35 Taasisi  2,000/= 

36 Washona viatu  100/= 

37 Wauza viatu vya mitumba/ dukani 300/= 

38 Wauza nguo za mitumba 300/= 

39 Toroli la bidhaa au matunda  100/= 

40 Stoo za mkaa 100/= 

41 Stoo za mbao 200/= 

42 Mama/ Baba Lishe  200/= 

43 Duka la kuuzia vipuli vya magari 1000/= 

44 Kila Kaya 100/= 

45 Gari la kushusha mizigo (Kila  linaposhusha 

mizigo siku hiyo) 

500/= 

45 Stationaries na maduka ya kuuza vitabu 200/= 

46 Duka la Dawa la Dawa baridi za binadam, duka 

la dawa za mifugo au pembejeo za kilimo 

100/= 

47. Hospital  1,000/= 

 

 

 
Jedwali  la tatu 

________ 

(Chini ya Kifungu cha 16) 

 

Gharama za umwagaji maji taka kwenye Jalala (dampo) la Halmashauri  

 
Na. Kiasi cha Taka Ada kwa tani  

1 Gari lenye  ujazo wa  tani 1 3,000/= 
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Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Mlele imebandikwa katika Sheria hizi 

Ndogo kutokana na Azimio la kikao cha Halmashauri ya Wilaya ya Mlele 

kilichoketi tarehe 17 mwezi 07 mwaka 2015 na lakiri imebandikwa mbele ya:- 

GODWIN L. BENNE, 

Mkurugenzi Mtendaji 

 Halmashauri ya Wilaya ya Mlele. 

 

 

DUES J. BUNDALA, 

Mwenyekiti 

Halmashauri ya Wilaya ya Mlele. 

                              NAKUBALI,                   

Dodoma,                                                          GEORGE B. SIMBACHAWENE (MB) 

   09 Januari, 2017                                                    Waziri wanchi-or-Tamisemi. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 


