
TAARIFA FUPI YA KUTEMBELEA SHUGHULI ZA VIJANA ZA KUCHAKATA ASALI 
KATIKA  KITUO CHA VIJANA KALOVYA KWA KIONGOZI WA MBIO ZA 

MWENGE WA UHURU KITAIFA NDUGU AMOUR HAMAD AMOUR TAREHE 
04/04/2017 

 

Ndugu kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa, 

Mradi huu wa kituo cha uchakataji wa asali ni moja ya jitihada za Halmashauri katika 
kuboresha sekta ya Maliasili hususani shughuli za ufugaji wa nyuki kwa kushirikisha 
vijana wajasiliamali.  Mradi ulianza kutekelezwa mwaka 2015 kwa kushirikisha vijana 
wajasiliamali hasa wafugaji nyuki watakao kuwa wanakusanya na kufanya shughuli za 
uchakataji wa asali katika kituo hiki.    
 
Mradi huu unahusisha jumla ya wanachama 28 wanaonufaika na mradi moja 

kwa moja ambao wanaume ni 25 na wanawake ni 3. Tangu kuanzishwa kwa 

shughuli hizi wanachama wamenufaika kwa kupewa mafunzo ndani na nje ya 

Mkoa ikiwa ni pamoja na kupata ujuzi wa uchakataji kupitia vifaa vilivyopo 

chini ya usimamizi wa watalaam wa Halmashauri. Maendeleo ya shughuli hizi 

ni mazuri kutokana na ushirikiano wa wanachama wote, watalam kutoka 

Mradi wa   Miombo na Jumuia ya wafugaji wa nyuki Inyonga ambao ni  wadau 

wakubwa wa shughuli za nyuki. 

 
 

Ndugu kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa, 

Malengo ya mradi huu ni kuleta chachu ya uzalishaji kwa njia ya kisasa wa mazao 
yatokanayo na nyuki na pia vijana hawa kua chachu ya mabadiliko katika sekta ya 
ufugaji nyuki kutoka ufugaji nyuki wa kienyeji kwenda ufugaji nyuki wa kisasa katika 
Halmashauri yetu, ikiwa  ni pamoja na kuwaunganisha wafugaji wa nyuki na 
wafanyabiashara wa mazao ya Nyuki, kuongeza mnyororo wa thamani wa mazao 
yatokanayo na nyuki, kupanua wigo wa masoko ndani na nje ya Halmashauri hatimaye 
kuongeza kipato na kuwaletea maisha bora wananchi wa Halmashauri hii.  
 
 Ndugu kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa, 

Kituo  hiki kina uwezo wa kupokea na kuhifadhi tani 40 za Asali na Nta tani 

10, kwenye chumba cha kuhifadhia asali, na pia kuna chumba cha kupimia 

ubora wa asali kwa kutumia kifaa kiitwacho fractomita, pamoja na chumba 

cha kuhifadhia vifaa, bomba la moshi (bee smokers), Kofia Maalumu ya 

Kujikinga wakati wa kulina Asali (Straw hat), Vazi maalumu la Kuvunia Asali 

(protective suit), kinga ya mikono (Gloves), kinga ya miguu (gun boot), Vifaa 



vya mzinga (Hive tool), Chujio (Strainer), Mswaki wa kutolea nyuki kwenye 

masega (Bee brush), Vifungashio (parking tools) na Nembo (Labels).  

Ndugu kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa, 
Kwa sasa Serikali ya Wilaya kwa kushirikiana na Mradi wa Miombi wako katika hatua za 

mwisho za ununuzi wa mtambo utakatotumika kuchaka asali na nta, kugredi na 

kufungasha katika viwango vya hali ya juu. Mtambo huu utagharimu kiasi cha sh. 

153,000,000.00 umeagizwa nje ya nchi na unatazamiwa kufika nchini mwishoni mwa 

Mwezi April, 2017 ambao vijana wa kituo hiki watautumia kuongeza mnyororo wa 

thamani wa mazao yatokanayo na nyuki.  

 

Ndugu kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa, 

Shughuli hizi za kupokea, kuchakata na kuhifadhi asali zinahusisha vifaa vyote vya 
uchakataji na ufungashaji wa mazao ya nyuki.  Gharama za mradi huu ni shilingi 
75,015,000.00 zinazohusisha gharama za ujenzi wa kituo cha vijana shilingi 
71,000,000.00 zilizotolewa na Halmashauri na kiasi cha shilingi 4,015,000.00 zikiwa ni 
gharama za ununuzi wa vifaa vya kuanzisha  na kuendesha shughuli hizi, fedha 
zilizotolewa namradi wa   miombo  unalojihusisha na utunzaji wa misitu na mazingira. 
 
Ndugu kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa, 
Kwa heshima na taadhima tunaomba utembelee shughuli hizi za kukusanya, kuchakata 

na kuhifadhi mazao ya nyuki zinazofanywa na vijana katika kituo hiki.  

 
Mwenge wa Uhuru  2017 Oyeeeeeeeeeeeeeeeee!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! 
 
 
MRADI WA VIJANA KATIKA KITUO CHA KUCHAKAT ASALI INYONGA 
 

    
 



TAARIFA FUPI YA KUTEMBELEA MOJA YA MRADI ULIYOTEMBELEWA NA 

MWENGE WA UHURU 2017 KATIKA HALMASHAURI YA WILAYA YA MLELE 

KWA NDUGU CHARLES FRANCIS KABEHO KIONGOZI WA MBIO ZA MWENGE 

WA UHURU KITAIFA TAREHE 03/05/2018 

Ndugu Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa uhuru kitaifa, 

Mradi huu wa kituo cha kukusanya, kuchakata na kuuza mazao yatokanayo na nyuki 
(Asali na nta) Inyonga ni moja kati ya miradi na shughuli nyingine za kijamii 
zilizotembelewa na Mwenge wa Uhuru 2017 katika Halmashauri ya Wilaya ya Mlele. 
Kituo hiki kilibuniwa na kuanza kutekelezwa na Halmashauri katika mwaka wa fedha 
2014/15 na umeendelea kuboreshwa hadi sasa ambapo Mwenge wa uhuru umefanya 
matukio yafuatayo: 2015, jiwe la msingi, 2016 jiwe la ufunguzi wa kituo na Mwaka 2017 
kutembelea shughuli kikundi cha vijana wasimamizi wa kituo wanaojishughulisha na   
kukusanya, kuchakata na kuhifadhi na kuuza mazao ya nyuki. Katika mwaka wa fedha  
2016/17 Halmashauri kwa kushirikiana na Mradi wa Miombo ilifanikiwa kupata mtambo 
wa kisasa wenye uwezo wa kuchakata na kufungasha tani 40 za asali kwa muda wa 
masaa 24 katika ubora wa hali ya juu, mtambo ambao umefungwa na sasa uko tayari 

kutumika. 

Ndugu Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa uhuru kitaifa, 

Katika mwaka huu wa fedha 2017/18 Halmashauri imeendelea na ukamilishaji wa  
mifumo ya umeme na maji na kuwezesha umeme na maji kuingizwa kwani vyote 
vinahitajika katika kuendesha mtambo huu shughuli nyingine za ofisi na uendeshaji wa 
kituo hiki ambacho pia ni ofisi za SACCOSS ya vijana inayisimamiwa na Halmashauri 

ijulikanayo kama Inyonga Vijana SACCOSS.  

Ndugu Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa uhuru kitaifa, 

Malengo ya mradi huu ni kuleta chachu ya uzalishaji kwa njia ya kisasa wa mazao 
yatokanayo na nyuki na pia vijana hawa kua chachu ya mabadiliko katika sekta ya 
ufugaji nyuki kutoka ufugaji nyuki wa kienyeji kwenda ufugaji nyuki wa kisasa katika 
Halmashauri yetu, ikiwa  ni pamoja na kuwaunganisha wafugaji wa nyuki na 
wafanyabiashara wa mazao ya Nyuki, kuongeza mnyororo wa thamani wa mazao 
yatokanayo na nyuki, kupanua wigo wa masoko ndani na nje ya Halmashauri hatimaye 
kuongeza kipato na kuwaletea maisha bora wananchi wa Halmashauri hii.  
 
 Ndugu kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa, 
Kituo  hiki kina uwezo wa kupokea na kuhifadhi tani 40 za Asali na Nta tani 

10, kwenye chumba cha kuhifadhia asali, na pia kuna chumba cha kupimia 

ubora wa asali kwa kutumia kifaa kiitwacho fractomita, pamoja na chumba 

cha kuhifadhia vifaa, bomba la moshi (bee smokers), Kofia Maalumu ya 

Kujikinga wakati wa kurina Asali (Straw hat), Vazi maalumu la Kuvunia Asali 

(protective suit), kinga ya mikono (Gloves), kinga ya miguu (gun boot), Vifaa 



vya mzinga (Hive tool), Chujio (Strainer), Mswaki wa kutolea nyuki kwenye 

masega (Bee brush), Vifungashio (parking tools) na Nembo (Labels).  

Ndugu kiongozi wa Mbio za Mwenge wa uhuru Kitaifa, 

Ndugu kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa, 
Gharama za mradi huu zimefikia sh………….ambazo zimetokana na vyanzo 

vifuatavyo: sh.71,000,000 zilitolewa na Halmashauri kwa ajili ya ujenzi wa 

kituo, uwekaji wa mfumo wa umeme na maji, kiasi cha sh. 4,105,000 kwa ajili 

ya ununuzi wa vifaa vya uvunaji wa asali na uchakataji na sh. 159,000,000 

kwa ajili ya ununuzi wa mtambo wa kuchakata na kufungasha asali 

zilizotolewa na mradi wa Miombo 

Ndugu kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa, 
Katika Mbio za Mwenge wa Uhuru, 2017 Mwenge wa Uhuru ulizindua na 

kufungua miradi nane (8), uliweka mawe ya msingi katika miradi miwili (2), 

alitoa misaada ya kiutu na mikopo kwa vikundi vinne (4) na kufungua klabu 2 

mbili (2). Gharama za miradi yote, misaada, klabu na mikopo ilyotolewa 

ilikuwa shilingi 2,040,086,091.00, ambapo shilingi 254,668,140.00 

zilichangwa na wananchi, shilingi 412,624,222.00 zilitoka Halmashauri, 

shilingi 1,056,890,230.00 zilitoka Serikali Kuu na shilingi 33,033,500.00 

zilitoka kwa wahisani. Miradi iliyozinduliwa na kufunguliwa inaendelea vizuri 

na inatumika kama ilivyopkusudiwa, na miradi miwili iliyowekewa mawe ya 

msingi yote ikiwa ni miradi ya kimkakati ya viwanda vidogo inayojumuisha 

ujenzi wa ghala la kuhifadhi mazao pamoja na ufungaji wa mashine za 

kubangua karanga  imekamilika kwa asilimia 80 na yote inatumika, 

kilichobaki ni upanuzi wa miradi hii kulingana na mpango.  

Ndugu kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa, 
Orodha ya miradi yote na shughuli za kijamii zilizotembelewa na Mwenge wa uhuru 
2017 zimeambatishwa katika jedwali ambalo pia linatoa taarifa za kila mradi 
 
Ndugu kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa, 
Kwa heshima na taadhima, tunaomba utembelee kituo hiki cha kuchakata 

asali ambao ni miongoni mwa miradi iliyotembelewa na Mwenge wa uhuru 

2017 na utuzindulie mtambo huu ili uanze kutumika rasmi



 

 

HALMASHAURI YA WILAYA YA MLELE 

TAARIFA YA MIRADI YA MAENDELEO ILIYOTEMBELEWA KATIKA MBIO ZA MWENGE WA UHURU 

TAREHE 04/04/2017 

Na Jina la Mradi Sekta Shughuli 

iliyofany

ika 

Gharama za 

mradi 

Hali halisi kufikia Machi, 

2018 

Picha ya Mradi 

1 Klabu ya vijana ya 

kuendeleza michezo na 

kupambana na dawa za 

kulevya kata ya Utende 

Michezo/

Afya 

Kuzindua 

klabu 

1,200,000 Klabu zinaendelea vizuri, klabu  

zinatembelewa kila robo ya 

mwaka 

 

2 Shamba la miti   lenye 

ukubwa wa ekari 9 la 

wakulima wa tumbaku 

kijiji cha Mtakuja  

Maliasili Uzinduzi 

wa 

shamba 

25,472,272 Shamba linaendelea vizuri  

linahudumiwa na kuongezwa. 

Hadi kufikia Machi, 2018 

ekari…..za shamba limeongezwa 

na kupandwa jumla ya 

miti………… 

 

3 Ujenzi wa nyumba ya 

walimu yenye uezo wa 

kuwezesha walimu 6 

kuishi pamoja shule ya 

sekondari Ilela 

Elimu 

Sekondari 

Ufunguzi 161,466,400 Nyumba, inatunzwa na 

inatumika kama ilivyokusudiwa 

na imepunguza idadi ya walimu 

wasio nyumba katika shule ya 

sekondari ilela 

kutoka……hadi……. 

 

4 Ujenzi wa vyumba 2 vya 

madarasa shule ya 

sekondari Ilela 

Elimu 

Sekondari 

Ufunguzi 90,860,000 Madarasa yalikamilika na 

yanatumika. Mradi 

umepunguza upungufu wa 

 



vyumba vya madarasa katika 

shule hii kutoka…..hadi….. 

5 Vyandarua 100 kwa ajili 

ya wanafunzi 50 wa 

bweni na akina mama 

wajawazito 50 shule ya 

sekodari Ilela/kijiji cha 

Ipwaga 

Afya Kugawa 

msaada 

wa 

vyandaru

a 

1,000,000 Vyandarua vilitolewa na elimu 

inaendelea kutolewa kwa 

makundi mbalimbali juu ya 

matumizi sahihi ya vyandarua 

 

6 Nyumba 5 za wakuu wa 

idara wa Halmashauri 

Utawala Ufunguzi 239,036,250 Nyumba zinatumika. Kwa sasa 

Halmashauri iko katika 

mipango ya kuingiza maji na 

umeme ili kuboresha mradi 

baada ya umeme kuwashwa 

katika mji wa inyonga mwaka 

huu wa fedha 2017/18. Ulazaji 

wa bomba za maji umeanza. 

 

7 Kutembelea shughuli za 

vijana 

wanaojishughulisha na 

mradi wa uchakataji asali 

kijiji cha Kalovya 

Nyuki Kutembel

ea/kukag

ua 

shughuli 

za vijana 

ka 

83,924,416 Baada ya kutembelewa na 

Mwenge wa uhuru 2017, mradi 

umeendelezwa kwa kuwekewa 

umeme, kununua na kufunga 

mtambo wa kuchakata asali 

 

8 Ujuenzi wa barabara ya 

lami yenye urefu wa 

kilomita 2.84 katika mji 

wa Inyonga 

Barabara Kufungul

iwa 

1,004,908,808 Barabara imekamilika na 

inatumika 

 

9 Ujenzi wa nyumba ya 

kulala wageni Inyonga 

(Lusambo Annex)  

Sekta 

binafsi 

Kufungul

iwa 

180,000,000 Mradi ulikamilika na umekuwa 

msaada mkubwa kwa wageni 

wa kiserikali, wafanyabiashara 

n. k 

 

10 Ujenzi wa ghala la mazao 

la mfanyabiashara kijiji 

cha Inyonga  

Kilimo Jiwe la 

msingi 

70,000,000 Umaliziaji, kwa sasa mradi 

unaendelea kupanuliwa na 

kuwa kiwanda kidogo cha 

kubangua karanga ambapo 

 



mashine ….zimefungwa na 

zinatumika 

11 Kutembelea shughuli za 

karakana ya vijana 

Inyonga 

M/Jamii  0.00 Vikundi vya vijana vinaendelea 

na shughuli, na kwa mwaka 

huu, wanaisaidia Halmashauri 

katika kutengeneza milango 

katika mradi wa mwenge 

 

12 Uzinduzi wa mfumo wa 

maji safi na maji taka 

Hospitali tarajiwa ya 

Wilaya 

Maji Ufunguzi 116,691,416 Mradi ulikamilika na 

unatumika. Kwa sasa mradi 

umeendelezwa na maji 

yamepelekwa stendi mpya ya 

mabasi Inyonga. Huduma za 

upasuaji ziliwezeshwa mara 

baada ya mradi huu. 

 

 13 Ukarabati wa wodi kwa 

ajili ya kupata chumba 

cha upasuaji hospitali 

tarajiwa ya Wilaya 

Afya Uzinduzi 

wa 

huduma 

27,000,000 Mradi ulikamilika na huduma 

inatolewa kwa ufanisi mkubwa 

kama ilivyokusudiwa. Huduma 

zilianza kutolewa mwezi…., 

2017 na hadi Machi 2018 jumla 

ya wagonjwa waliopasuliwa 

ni…..na hakuna vifo…. 

 

14 Msaada wa baiskleli 18 

kwa wenyeviti wa vijiji 18 

Mipango/

Utawala 

Kukabid

hi 

msaada 

3,050,000 Baskleli zilikabidhiwa na 

utendaji wa wenyeviti wa vijiji 

umeonesha kuboreka 

 

15 Mkopo wa mashine ya 

kukamua mafuta ya 

karanga kwa kikundi cha 

akinamama Lekatugeme 

wa kijiji cha Masigo 

M/Jamii Kukabid

hi mkopo 

7,420,000 Ujenzi wa jengo la kusimika 

mashine  

 

16 Klabu ya kupambana na 

kuzuwia Rushwa  ya 

watendaji wa vijiji 

Sheria/Ut

awala 

Kuzindua 

klabu 

856,000 Klabu inaendelea, mafunzo 

yanaendelea kutolewa na 

wanaklabu wamepewa baiskeli 

kwa ajili ya  

 

17 Vifaa vya shule kwa M/Jamii Kukabid 1,200,000  Watoto walikabidhiwa msaada  



wanafunzi yatima (Shati, 

sketi, kaptula,viatu, 

soksi, begi, daftari na 

kalamu) 

hi 

msaada 

na Halmashauri inaendelea 

kuwafuatilia 

18 Kiwanda kidogo cha 

kubangua karanga cha 

mfanyabiashara katika 

mji wa Inyonga 

Viwanda/

Sekta 

binafsi 

Jiwe la 

msingi 

35,000,528.20   

 Jumla 2,049,086,09

1.00 

  

 

 
 

 

 

Na Miradi liyoziduliwa/Funguliwa Mawe ya Msingi Misaada ya 

kiutu na mikopo 

1 8 2 4 

 


