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TANGAZO LA SERIKALI NA. 30 la tarehe 17/02/2017 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA) 

(SURA 287)  

HATI RASMI 

(Imetungwa chini ya kifungu Na. 88) 

HATI RASMI (UANZISHAJI WA BODI YA HUDUMA ZA AFYA) ZA 

HALMASHAURI YA WILAYA YA MLELE, 2017   

Jina na tarehe ya 

kuanza kutumika 
1. Hati Rasmi hii itajulikana kama Hati Rasmi 

(Uanzishaji wa Bodi ya Huduma za Afya ya 

Halmashauri) ya Halmashauri ya Wilaya ya Mlele, 

2017 na itaanza kutumika mara baada ya kutangazwa 

kwenye Gazeti la Serikali. 

 

Matumizi  2.     Hati Rasmi hii itatumika katika eneo lote la 

mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Mlele. 

 

Tafsiri  3. Katika  Hati  hii isipokuwa kama itaelekezwa 

vinginevyo:- 
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  ‘’ Kamati ya maendeleo ya kata ‘’ maana yake ni 

kamati iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 31 cha 

sheria ya Serikali za Vijiji (Mamlaka za Wilaya) Sura 

287 

 

“Kamati ya Kituo cha Afya “maana yake ni kamati 

iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 28(1) cha Hati 

Rasmi hii; 

 

“Kamati ya Usimamizi ya Hospitali” maana yake ni 

kamati ambayo imeanzishwa chini ya kifungu cha 17 

cha Hati  Rasmi hii. 

 

‘’ Kituo cha Afya, maana yake ni kituo cha kutolea 

huduma ya afya amabcho kiko ndani ya trafa, kinatoa 

huduma za afya kwa wagonjwa wa nje na waliolazwa 

pamoja na waliopewa rufaa toka kwenye zahanati 

ikiwa ni pamoja ya Mama na mtoto na kina uwezo wa 

Vitanda kumi na tano na kuendelea. 

 

‘’ Kituo cha Huduma ya Afya cha Umma ‘’ maana 

yake ni kituo cha kutolea huduma ya afya 

kinasimamiwa na serikali. 
 

‘’ Kituo cha Huduma za Afya cha shirika lisilo la 

serikali ‘’ maana yake ni kituo cha huduma za afya 

kinachomilikiwa na shirika au chama kwa misingi ya 

kujitolea na kutoa huduma na malipo bila faida na 

kinaendesha shughuli zake kwa kufuatana na kanuni 

na taratibu zilizowekwa na serikali. 
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  ‘’ Kituo cha Huduma za afya cha binafsi ‘’ maana 

yake ni kituo cha Huduma nza Afya kinachomilikiwa 

na kuendeshwa katika utoaji wa Huduma zake lengo 

likiwa ni pamoja na kupata faida. 

 

‘’ Mkurugenzi ‘’ maana yake ni Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya Wilaya au ofisa yeyote 

atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi. 

 

‘’ Mganga Mkuu wa Wilaya ‘’ maana yake ni daktari  

ambaye ni msimamizi mkuu wa huduma za afya 

katika Halmashauri. 

 

“Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya  ya 

Halmashauri” maana yake ni timu ya kitaalamu ya 

uendeshaji wa shughuli za afya kwenye Halmashauri 

iliyoanzishwa chini kifungu cha 13 cha Hati Rasmi 

hii. 

“Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya ya Mkoa” 

maana yake ni timu ya wataalamu wa afya, 

inayosimamia shughuli zote za huduma za afya 

mkoani;  

“Timu ya uendeshaji wa Huduma za Afya ya 

Hospitali “maana yake ni timu ambayo inawahusisha 

viongozi wataalam au wakuu wa sehemu au vitengo 

kwenye hospitali ya Wilaya;  
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‘’ Vituo vya Kutolea Huduma ‘’ maana yake ni 

pamoja na Hospitali, kituo cha afya, kliniki ya tiba, 

zahanati, maabara ya afya, kituo cha uzazi na uuguzi 

na pia vituo vingine vilivyoanzishwa kwa ajili ya 

kutoa huduma za afya. 

 

“Wadhifa wa kisiasa” maana yake ni kuwa na 

madaraka ya kuteuliwa au kuchaguliwa kwenye 

chama chochote cha kisiasa kilichoandikishwa chini 

ya Sheria ya Vyama vya Siasa ya mwaka 1992. 

 

‘’ Zahanati ‘’ maana yake ni kituo cha kwanza 

kinachotoa huduma kinachotambulika na Halmashauri 

ambacho kipo ndani ya kata ambacho hutoa huduma 

kwa wagonjwa wa nje ikiwa  ni pamoja na huduma za 

mama na mtoto na kinaweza kuwa na vitanda vinne 

kwa ajili ya uangalizi wa karibu wa wagonjwa kwa 

muda usiozidi saa ishirini na nne. 

   

Bodi  4. (1) Kutakuwa na Bodi itakayojulikana kama Bodi 

ya Huduma za Afya ya Halmashauri ya 

Wilaya,  

  (2) Ofisi za Bodi zitakuwa katika eneo la  

Halmashauri,  

Wajumbe wa 

Mfuko wa Bodi. 
5. (1) Bodi itaundwa na wajumbe wafuatao:- 

   (a) Wawakilishi wanne wa watumiaji wa 

huduma za afya ambao wawili kati yao 

ni lazima wawe ni wanawake;  
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   (b) Mwakilishi mmoja  kutoka kwa watoa 

huduma za afya binafsi kwa faida na 

mmoja kwa watoa huduma binafsi bila 

faida, walio katika makubaliano ya 

kutoa huduma na Bodi; na  

   (c) Mwenyekiti wa Kamati ya Uchumi na 

Huduma za Jamii  

   (d) Afisa Mipango wa Halmashauri wa 

Halmashauri ya Wilaya;  

   (e) Mganga Mkuu wa Wilaya, ambaye 

atakuwa Katibu wa Bodi ;  

   (f) Mwakilishi mmoja toka hospitali ya 

Wilaya au hospitali teule; na ; 

   (g) Mwakilishi kutoka Timu ya 

Uendeshaji Huduma za Afya Mkoa. 

  (2) Mwenyekiti atachaguliwa kutoka miongoni 

mwa wajumbe wa kifungu kidogo (1) (a), (b) 

na (c) hapo juu. 

  

 

 

(3) 

 

Wajumbe waliotajwa katika aya (a) (b) na (c) 

mbali na wajumbe na wajumbe waliotajwa 

katika aya (d),(e),(f) na (g) za kifungu kidogo 

cha (1) watakuwa na haki ya kupiga kura 

katika maamuzi ya Bodi. 
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  (4) Wajumbe wengine wanaweza kualikwa kama 

kutakuwa na ulazima wa kufanya hivyo; 

lakini hawatakuwa na uwezo wa kupiga kura 

au kufanya maamuzi.  

Sifa za kuwa 

mjumbe wa 

Bodi. 

6 (1) Mtu anaweza kugombea nafasi ya ujumbe wa 

Bodi kama atakuwa na sifa zifuatazo : 

   (a) ni lazima awe raia wa Tanzania, Sharti 

hili si lazima kwa wajumbe kutoka 

Mashirika yasiyo ya Kiserikali; 

   (b) awe na umri  kuanzia miaka ishirini na 

moja  (21) na  kuendelea, 

   (c) 

 

awe amehitimu  elimu ya sekondari; 

yaani kidato cha nne na  kuendelea; na  

   (d) asiwe na wadhifa wowote wa kisiasa 

toka chama chochote cha siasa. 

   (e)     awe mwanachama hai wa mfuko wa 

jamii  

   (f)    Asiwe ametiwa hatiani kwa kosa lolote 

la jinai  

  (g) Awe mkazi wa Halmashauri 

. 

(2) Diwani na mfanyakazi wa Halmashauri, mbali 

ya Mwenyekiti wa Kamati ya Uchumi na 

Huduma za jamii, hatoruhusiwa kuwa 

mjumbe wa Bodi, kwa kuwa Bodi ni chombo 

cha Halmashauri katika masuala ya 

uwajibikaji na tathmini. 
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Utaratibu wa 

kupata wajumbe 

 

7.(1) (a) Uhamasishaji ushirikishe viongozi wa Halmashauri 

na wananchi kwa ujumla katika ngazi ya Wilaya, Kata na 

Vijiji 

 

(b) Halmashauri kutoa matangazo ya nafasi wajumbe wa 

Bodi kupitia Wilaya, Kata na Vijiji. 

(c) Uchaguzi wa awali: Maombi ya nafasi yatawasilishwa 

kwenye vijiji na uchaguzi utafanyika mkutano wa hadhara 

na kusimamiwa na Afisa Mtendaji wa Kata husika. 

(d) Uchambuzi wa maombi: Orodha ya waombaji 

waliochaguliwa yatapelekwa kwenye kikao cha Kamati ya 

Maendeleo ya Kata kwa uchambuzi wa awali kwa 

kuzingatia sifa na mapendekezo yatapelekwa kwa 

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya. 

 

 

 

 (e) Uchambuzi wa majina ya wajumbe kutoka ngazi ya Kata 

yatafanywa na Timu ya Uendeshaji ya Afya ya Halmashauri 

ya Wilaya kwa kuzingatia sifa na mchakato wa uteuzi wao 

na kuwasilisha kwenye Timu ya Uendeshaji ya 

Halmashauri, timu hiyo itahakiki na kuwasilisha 

mapendekezo hayo kwenye Kamati ya Uchumi na Huduma 

za Jamii na hatimaye Baraza la Madiwani kuidhinisha. 

(f) Uzinduzi rasmi utafanywa na Mkuu wa Wilaya baada ya 

kupata Hati Rasmi iliyotangazwa kwenye Gazeti la Serikali. 

 

 

Kipindi cha 

kushika 

madaraka 

8. (1) Wajumbe wa Bodi watakuwa katika madaraka 

kwa kipindi cha miaka mitatu, kutoka tarehe 

ya ufunguzi na wataondoka baada ya muda 

huo lakini wanaweza kuchaguliwa tena kwa 

kipindi cha miaka mitatu; 
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  (2) Mwisho wa kipindi cha muda wa Bodi, 

Mkurugenzi atatangaza nafasi zilizo wazi na 

watu wenye sifa hizo watajaza fomu maalum 

za maombi na kuzirudisha kwenye 

Halmashauri katika kipindi kitakachotolewa. 

  (3) Mjumbe wa Bodi anaweza kujiuzulu baada ya 

kutoa taarifa ya maandishi ya mwezi mmoja 

kwa Katibu wa Bodi. 

  (4) (a) Pale ambapo nafasi katika Bodi itakuwa 

wazi kutokana na kifo, kujiuzulu, ugonjwa, au 

ulemavu utakaomzuia mtu huyo kushiriki 

kikamilifu au kwa sababu nyingine yoyote ile, 

mjumbe mwingine atachaguliwa kuziba nafasi 

hiyo kwa kipindi kilichobaki.    

   (b) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo 

cha 4 (a), haitaruhusiwa kuchagua mjumbe 

mwingine iwapo kipindi kilichobaki ni chini 

ya  miezi sita (6) 

  (5) Mjumbe atakayechaguliwa kutokana na 

kifungu kidogo cha (4) hapo juu, anaweza 

kuchaguliwa tena kwa kipindi kingine cha 

miaka mitatu. 

  (6) Uchaguzi wa mwisho wa wajumbe 

waliochaguliwa kutoka kila  mtaa utafanywa 

na Kikao Kikuu cha Halmashauri kupitia 

Kamati ya Uchumi na huduma za jamii baada 

ya kupendekezwa na Timu ya Uendeshaji ya 

Halmashauri 
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(7) 

 

Bodi itazinduliwa rasmi na Mkuu wa Wilaya 

baada ya kuidhinishwa na Kikao cha baraza la 

Madiwani. 

  (8) Endapo Bodi itashindwa kutekeleza kazi zake, 

Halmashauri itaionya au kuivunja na kuandaa 

uchaguzi mpya ndani ya miezi mitatu tangu 

kuvunjwa. 

.  

  (9) Endapo Bodi itavunjwa, wajumbe wote 

watapoteza nafasi zao. 

  (10) Katika kipindi ambacho Bodi imevunjwa, 

Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya ya 

Halmashauri itasimamia shughuli zote za 

Bodi hadi hapo Bodi mpya itakapoteuliwa. 

Vikao vya Bodi  9. (1) Bodi itafanya vikao vyake vya kawaida kila 

baada ya miezi mitatu kwa mwaka, na vikao 

vyote vya Bodi vitaendeshwa na Mwenyekiti 

au Makamu wake; 

  (2) Katibu ataitisha kikao maalumu 

kitakachokuwa cha kawaida cha Bodi kwa 

maombi yaliyoandikwa na kusainiwa na 

wajumbe wa bodi wasiopungua theluthi moja 

na pale inapohitajika. 
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  (3) Mjumbe yeyote ambaye, bila taarifa au 

sababu ya msingi, atashindwa kuhudhuria 

vikao vitatu mfululizo vya Bodi basi atakuwa 

amepoteza sifa za kuendelea kuwa mjumbe na 

Halmashauri itatangaza nafasi wazi kwenye 

nafasi hiyo. 

Akidi ya kikao 10. (1) Nusu ya wajumbe wote wa kuchaguliwa 

ndiyo itakuwa akidi ya vikao vyote vya Bodi 

akiwemo Mwenyekiti au Katibu;  

  (2) Maamuzi ya idadi ya wajumbe wengi na 

waliopiga kura ndiyo yatakayokuwa maamuzi 

ya Bodi. 

  (3) Upigaji wa kura za siri ndiyo utakuwa 

utaratibu wa kufikia maamuzi katika vikao 

vya Bodi. 

  (4) Kila mjumbe wa Bodi atakuwa na kura moja 

na pale ambapo itatokea kura kufungana, basi 

Mwenyekiti wa Bodi atakuwa na kura ya 

ziada mbali ya kura yake ya kawaida.   

Majukumu na 

Kazi za Bodi 
11. (1)  Majukumu na kazi za Bodi zitakuwa kama 

ifuatavyo:- 

   (a) itahakikisha kuwa jamii inapata 

huduma bora za afya ambazo                    

inazimudu na zitakazoimarisha afya 

zao; 
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(b) 

 

itahakikisha kuwa kuna upatikanaji wa 

rasilimali na mgawanyo wake, kwa 

kuzingatia mahitaji ya ngazi zote za 

huduma ya afya na matumizi bora; 

   (c) itajadili na kurekebisha mipango ya 

afya na bajeti na kuwasilisha kwa 

Halmashauri kwa ajili ya 

kuidhinishwa;  

   (d) itapokea, itachambua na kuidhinisha 

taarifa za utekelezaji kutoka kwa Timu 

ya Uendeshaji wa Huduma za Afya ya 

Halmashauri; 

   (e) itabuni vyanzo mbalimbali vya mapato 

na kukusanya rasilimali za kutosha 

kuendesha huduma za afya katika 

Halmashauri; 

   (f) itashirikiana na Kamati za Afya ndani 

ya Halmashauri, 

   (g) itaratibu na kusimamia shughuli za 

maendeleo ya afya katika 

Halmashauri; na  

   (h) itahakikisha kuwa kunakuwepo 

wafanyakazi wa kutosha kulingana na 

ikama ya Halmashauri; 
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  (2)  Bodi katika kutekeleza majukumu 

yake, itapokea na kutekeleza 

maelekezo ya Halmashauri kwa 

mujibu wa sheria, kanuni na taratibu. 

Uhusiano wa 

Bodi na wadau 

na mamlaka 

nyingine  

 

12. Uhusiano wa Bodi na jamii, wadau na mamlaka 

nyingine utakuwa kama ifuatavyo; 

  (a) Bodi itahakikisha kuwa jamii 

inashirikishwa kikamilifu katika 

kutambua matatizo, kuweka 

kipaumbele, kupanga, kuchangia, 

kufuatilia na kutathmini utoaji wa 

huduma za afya; 

   (b) Bodi itawajibika mbele ya 

Halmashauri ambapo:- 

    (i) Mipango ya afya ya robo mwaka 

na mwaka pamoja na taarifa za 

kitaalam na fedha zinapitiwa na 

Kamati ya Uchumi, Huduma za 

Jamii na  Kamati ya Fedha na 

Utawala, na  baadaye 

kuthibitishwa na Baraza la 

Madiwani; 

    (ii) Bodi itaendesha shughuli zake 

kwa utaratibu wa uwazi na 

ambao utakuza ufanisi kwa 

Halmashauri na vyombo vyake 

vingine vya utendaji bila ya 

Halmashauri kuingilia uhuru wa 

Bodi; 
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(c) 

 

Timu ya Uendeshaji wa Huduma za 

Afya ya Halmashauri itakuwa ni 

chombo cha kitaalamu katika 

utekelezaji wa  maamuzi ya Bodi; 

   (d) Kuhusiana na Kamati ya Uchumi na 

Huduma za jamii: 

    (i) mipango yote na taarifa za 

maendeleo zitapitia katika 

Kamati hii, kwa hiyo kamati 

itakuza uhusiano; 

    (ii) uhusiano na sekta nyingine 

utakuzwa na Bodi hasa katika 

utekelezaji wa maamuzi ya 

pamoja katika mambo muhimu 

kwenye Halmashauri;  

   (e) Uhusiano na mashirika yasiyokuwa ya 

kiserikali, watoa huduma binafsi na 

wahisani:  

    (i) kuwepo kwa wajumbe toka 

kwenye vyama vya hiari, 

mashirika yasiyo ya Kiserikali 

na watoa huduma binafsi ndani 

ya Bodi kutaleta uhusiano 

mzuri baina yao;  

    (ii) Bodi itashiriki katika utafutaji 

wa mapato kutoka kwenye 

vyanzo mbalimbali ikiwemo 

Halmashauri, vyama vya hiari, 

jamii na wahisani; 
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   (f) Timu ya Uendeshaji wa Huduma za 

Afya ya Mkoa itatoa 

 msaada wa kitaalamu na ushauri; na  

 

   (g) Jukumu la wizara zenye dhamana ya 

Tawala za Mikoa na Serikali za Vijiji 

na Afya litakuwa ni kuandaa sera 

ufuatiliaji na kuratibu shughuli za 

Bodi. 

Vyanzo vya 

mapato vya bodi 
13. (1) Vyanzo vya mapato ya Bodi vitakuwa kama 

ifuatavyo: 

   (a) Michango ya watu binafsi; 

   (b) Mfuko wa Afya ya Jamii 

   (c) Ada za watumiaji huduma; - papo 

kwa papo 

   (d) Makusanyo toka Halmashauri; 

   (e) Wahisani na washirika, 

   (f) Ruzuku toka Serikali Kuu; na  

   (g) Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 

  

 

 (h) Vyanzo vingine halali vya mapato 

   

(2) 

 

Bodi itakuwa na akaunti maalum ya Mfuko 

wa Afya ya Jamii (Tiba kwa Kadi) ambayo 

itatunza fedha zitokanazo na michango. 
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  (3) Wawekaji saini wa akaunti maalumu ya 

Mfuko wa Afya ya Jamii (Tiba kwa Kadi) 

pamoja na taratibu nyingine za Mfuko huo 

zitakuwa kama itakavyoelezwa Katika Sheria 

Ndogo za uanzishaji Mfuko wa Afya ya 

Jamii, (Tiba kwa Kadi). 

 

  (4) Halmashauri itaajiri au kuteua wahasibu 

wawili watakao simamia akaunti za afya. 

 

  (5) Mganga Mkuu wa Wilaya, atakuwa ndiye 

mwanzishaji wa malipo yote. 

  (6) Akaunti hii itakaguliwa kufuatana na taratibu 

za Fedha za Serikali za Vijiji 

. 

Timu ya 

Uendeshaji wa 

Huduma za Afya 

ya Halmashauri  

 

14. Kutakuwa na Timu ya Uendeshaji wa Huduma za 

Afya ya Halmashauri. 

Wajumbe 15. Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya ya 

Halmashauri itakuwa na wajumbe wafuatao; 

  (a)  Mganga Mkuu wa Wilaya, 

  (b) Katibu wa Afya wa Wilaya, 

  (c) Muuguzi Mkuu wa Wilaya, 

  (d) Afisa Afya wa Wilaya,  

  (e) Mfamasia wa Wilaya, 

  (f) Fundi Sanifu wa Maabara wa   Wilaya, 

  (g) Daktari wa Meno wa Wilaya, 
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  (h) Afisa Ustawi wa Jamii wa Wilaya. 

Majukumu na 

kazi za Timu ya 

Uendeshaji wa 

Huduma za Afya  

 

16 (1) Majukumu na kazi za Timu ya Uendeshaji wa 

Huduma za afya ya Halmashauri zitakuwa 

kama ifuatavyo:- 

 (a) (a) kuandaa mipango kabambe ya afya 

ambayo itatilia mkazo mahitaji yote ya afya 

ya Halmashauri kwa kuzingatia Mwongozo 

wa Kitaifa wa Mpango wa Afya wa 

Halmashauri; 

  

(b) 

 

 

kuhakikisha kuwa hospitali, vituo vya afya na 

jamii vinatekeleza shughuli za afya kama 

inavyoelekezwa katika mpango kabambe wa 

Afya wa Halmashauri; 

 (c) kuhakikisha upatikanaji wa usafiri, dawa 

muhimu, chanjo, dawa, vifaa tiba, kemikali za 

maabara katika hospitali, vituo vya afya na  

zahanati 

 (d) kuwa tayari kukabiliana na magonjwa ya 

milipuko, maafa na kupanga         mipango ya 

kudhibiti na kuzuia mambo hayo; 

 (e) kuhakikisha kuwa watumishi wa afya walio 

katika ngazi mbalimbali kwenye Halmashauri 

wanapata nyenzo za kuwawezesha kufuatilia              

utekelezaji wa shughuli za afya; 

  (f) kuhakikisha kuwa huduma za afya zinatolewa 

kulingana na viwango  vya Kitaifa; 

  (g) kuhakikisha kuwa watumishi wa afya 

wanakusanya takwimu, wanazichambua na  

kuzitumia katika mipango yao na kutoa  

mrejesho; 

  (h) kutambua maeneo ya kuweka kipaumbele, 

kusimamia na kufanya  utafiti wa utendaji 

kazi katika Halmashauri ; 
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  (i)  kujumuisha na kuchambua taarifa za 

utekelezaji wa kitaalamu na  fedha za robo 

mwaka na mwaka, halafu kuziwasilisha 

kwenye Bodi na sekretarieti ya Mkoa kupitia 

kwa Timu ya Uendeshaji wa Huduma za  

Afya ya Mkoa; 

  (j) kusimamia mikutano ya wataalamu wa afya 

wanaotoa huduma za afya        kwenye 

Halmashauri ili kuweza kutambua na kuratibu 

shughuli zote  za afya; 

  (k) kusimamia na kusaidia utoaji wa huduma za 

afya ambazo ziko mbali            kutoka 

kwenye vituo vya kutolea huduma; na 

 

  (l) kufuatilia na kutathimini utekelezaji wa 

shughuli za afya kwenye                   

Halmashauri 

  (2) Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya ya 

Halmashauri itawajibika kwa Halmashauri. 

 
Uhusiano wa 

Timu ya 

Uendeshaji wa 

Huduma za Afya 

ya Halmashauri 

na Kamati au 

mamlaka 

nyingine 

 

17 Timu za Uendeshaji wa Huduma za Afya ya 

Halmashauri, kwa madhumuni ya kuleta uongozi 

bora, itashirikiana na Kamati nyingine za afya na 

mamlaka nyingine ili kuleta mtandao wa utoaji wa 

huduma bora za afya katika Halmashauri. 

Kamati ya 

Usimamizi ya 

Hospitali  

18. Kutakuwa na Kamati ya Usimamizi ya Hospitali 

katika kila hospitali iliyo chini ya Halmashauri. 

 

 

Wajumbe wa 

Kamati ya 

Usimamizi ya 

Hospitali 

 

19 

 

(1) 

  

Wajumbe wa  kamati ya Usimamizi ya 

Hospitali watakuwa kama                    

ifuatavyo:- 
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 (a) wawakilishi watatu kutoka watumiaji 

wa huduma za hospitali,  

 (b) wajumbe wawili kutoka kwenye kamati 

za vituo vya afya na zahanati 

 (c) mjumbe mmoja kutoka kwa watoa 

huduma za afya binafsi bila faida; na 

 (d)  Mjumbe mmoja kutoka kwa watoa 

huduma za afya binafsi kwa faida. 

(2) Kutakuwa na Sekretarieti ambayo itaundwa 

na wajumbe  wafuatao;- 

 (a)  mwakilishi toka Halmashauri 

aliyeteuliwa na Mkurugenzi wa Wilaya 

 (b) mganga Mkuu Mfawidhi wa Hospitali 

ya Wilaya, ambaye atakuwa Katibu; na 

 (c)  Muuguzi mkuu wa Hospitali ya Wilaya 

 (d) mwakilishi mmoja toka katika ofisi ya 

Mganga Mkuu    

(3) Theluthi moja ya wajumbe wa Kamati ya 

Usimamizi lazima wawe ni wanawake. 

(4) Wajumbe waliotajwa katika kifungu kidogo 

(1) hapo juu ndiyo watakaokuwa na haki ya 

kupiga kura. 

(5) Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti wa 

Kamati watachaguliwa kutokana na wajumbe 

wa kifungu kidogo cha  (1) hapo juu; 
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(6) Mjumbe wa Kamati ya Usimamizi wa 

Hospitali anaweza kujiuzulu baada ya kutoa 

taarifa ya maandishi ya mwezi mmoja kwa 

Katibu. 

(7) Kamati ya Usimamizi wa Hospitali inaweza 

kumkaribisha mtu yeyote kuhudhuria vikao 

vyake kama kutakuwa na ulazima wa kufanya 

hivyo, lakini mtu huyo hatoruhusiwa kushiriki 

katika kupiga kura au kupitisha maamuzi ya 

Kamati. 

Sifa za wajumbe 

wa Kamati ya 

usimamizi ya 

Hospitali    

 

20 Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi ya Hospitali 

wanatakiwa kuwa na sifa zifuatazo: 

(a) Awe raia wa Tanzania, sharti hili 

halitawahusu wajumbe kutoka mashirika 

yasiyo ya kiserikali; 

(b) Awe na umri usiopungua miaka ishirini na 

moja na kuendelea 

(c) Awe amehitimu elimu ya sekondari au zaidi 

 

(d) 

 

Awe na akili timamu; 

(e) Awe mkazi wa Halmashauri ya Wilaya. 

(f) Asiwe amewahi kutiwa hatiani kwa kosa 

lolote la jinai 

(g) .Asiwe na wadhifa wowote wa kisiasa kupitia 

chama chochote cha siasa. 
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Taratibu za 

uchaguzi  
21 (1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo 

cha (2) na (3) cha kifungu hiki, wajumbe wote 

wa Kamati ya Usimamizi ya Hospitali 

watachaguliwa kwa kuzingatia sifa zao na 

kwa uwazi. 

 

 (2) Nafasi za uongozi katika Kamati ya 

Usimamizi ya Hospitali zitatangazwa katika 

gazeti linalopatikana katika Halmashauri 

pamoja na kutangazwa katika mbao za 

matangazo na mikusanyiko ya watu na watu 

wenye sifa zinazohitajika na nia ya kufanya 

hivyo watapeleka maombi kwa Mkurugenzi 

wa Halmashauri; 

 (3) 

 

Uchaguzi wa wajumbe utafanyika kwenye 

mtaa na kusimamiwa na Afisa Mtendaji wa 

Mtaa au Afisa Mtendaji wa Kata au afisa 

yeyote atakayeteuliwa na Halmashauri; 

 (4) Uchaguzi utafanyika kwa njia ya mkutano wa 

hadhara; 

 (5) Baada ya uchaguzi, orodha ya wajumbe 

waliochaguliwa itachanganuliwa na Timu ya 

Uendeshaji ya Huduma za Afya ya 

Halmashauri na itapelekwa kwa Timu ya 

Uendeshaji ya Halmashauri; 

 (6) Uteuzi wa mwisho utafanywa na Baraza la 

Madiwani kupitia Kamati ya Uchumi na 

Huduma za Jamii baada ya kupendekezwa na 

Timu ya Uendeshaji ya Halmashauri. 
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 (7) Wajumbe wenye sifa zinazohitajika ndiyo 

watachaguliwa kuwa wajumbe wa Kamati ya 

Usimamizi ya Hospitali. 

Uzinduzi rasmi 22  Kamati ya usimamizi ya Hospitali 

itazinduliwa rasmi sanjari na uzinduzi wa 

Bodi ya Halmashauri 

    

Vikao vya 

Kamati ya 

Usimamizi 

 ya Hospitali  

23. (1) Kamati ya Usimamizi ya Hospitali itafanya 

vikao vyake vya kawaida kila baada ya miezi 

mitatu katika sehemu; tarehe na muda 

utakaopangwa na Mwenyekiti kwa 

kushirikiana na Katibu. 

   

(2) 

 

Mwenyekiti wa Kamati kwa kushirikiana na 

Katibu wake anaweza kuandaa kikao cha 

dharura kama itakavyohitajika. 

  (3) Taarifa ya Kikao itapelekwa kwa kila mjumbe 

wa Kamati ya Usimamizi ya Hospitali wiki 

moja kabla ya kikao kuanza, baada ya 

kuwafahamisha kwa maandishi madhumuni, 

tarehe na muda wa kikao. 

Majukumu na 

kazi za Kamati 

ya Usimamizi ya  

Hospitali 

24 1 Majukumu na kazi za Kamati zitakuwa kama 

ifuatavyo: 

  (a)  itasimamia rasilimali za hospitali , 
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   (b) itapokea, itajadili na kupitisha 

mapendekezo ya mipango ya                    

hospitali na bajeti na kuipeleka 

Halmashauri kwa ajili ya kuthibitishwa 

kupitia Bodi ya Huduma za Afya ya 

Halmashauri, 

  (c) itapokea na kujadili taarifa za 

utekelezaji zilizoandaliwa na Timu  ya 

Usimamizi ya Hospitali, 

   (d) itabuni vyanzo mbalimbali vya mapato 

kwa ajili ya kuendesha huduma za afya,  

   (e)   itashirikiana na Kamati nyingine za 

afya na mashirika mbalimbali katika        

utoaji na uboreshaji wa huduma za afya, 

   (f) itapendekeza kuhusu upatikanaji wa 

watumishi na mafunzo yao ili       kuleta 

ufanisi katika hospitali, na  

   (g) kutoa mrejesho kwa jamii kuhusu 

uendeshaji wa hospitali na mipango ya 

maendeleo. 

Utoaji taarifa na 

uwajibikaji  
25. Kamati ya Usimamizi ya Hospitali itatoa taarifa na 

kuwajibika mbele ya Halmashauri kupitia Bodi ya 

Huduma za Afya ya Halmashauri. 

   

Uhusiano wa 

Kamati ya 

Usimamizi ya 

Hospitali na 

Kamati au 

mamlaka 

nyingine  

26. Kamati ya Usimamizi ya Hospitali, kwa madhumuni 

ya kuleta uongozi bora, itashirikiana na Kamati 

nyingine za afya ili kuleta mtandao wa utoaji wa 

huduma bora za afya katika Halmashauri. 
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Vyanzo na 

usimamizi wa 

mapato  

27. (1) Vyanzo vya mapato vya Kamati ya Usimamizi ya 

Hospitali vitakuwa  kama ifuatavyo:- 

 

    

(a) 

 

Fedha itakayotengwa kwa ajili ya 

Hospitali katika bajeti ya 

Halmashauri zilizopatikana kupitia 

Bodi ya Huduma za Afya ya 

Halmashauri, 

   (b) Mapato yatokanayo na uchangiaji wa 

Huduma za Afya yaliyotengwa na 

Bodi kwa ajili ya hospitali, 

   (c) Ruzuku na michango itakayotolewa 

na Halmashauri, na Serikali Kuu; na 

   (d) Vyanzo vingine halali vya Mapato. 

  (2) Kutakuwa na akaunti ya Hospitali ambayo 

itakaguliwa kwa kuzingatia 

Kanuni za Fedha za Serikali za Vijiji. 

  (3) Watia saini watakuwa katika makundi 

mawili kundi “A” Wataalamu na kundi “B” 

Jamii 

  (4) Mganga Mkuu wa Wilaya, atamteua mmoja 

wa wahasibu wake kusimamia akaunti ya 

Hospitali chini ya uangalizi wa Mganga 

Mfawidhi 

  (5) Mganga Mfawidhi ataanzisha Hati zote za 

malipo zitakazohusiana na 

Shughuli za hospitali. 
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Bodi ya Hospitali 

Kufanya kazi za 

Kamati 

28.  Pale ambapo hakuna hospitali ya wilaya ya Serikali 

shughuli za kamati ya Usimamizi ya Hospitali 

zifanywe na Bodi ya usimamizi ya Hospitali Teule.   

 

Kamati ya Kituo 

cha Afya  
29. (1) Kutakuwa na Kamati ya Kituo cha Afya, 

ambayo itakuwa na wajumbe wafuatao:- 

   (a) Mjumbe mmoja kutoka kwa watoa 

huduma za afya binafsi kwa faida;  

 

   (b) Mganga Mfawidhi wa Kituo cha 

Afya, ambaye atakuwa Katibu; 

 

   (c) 

 

 

 

Wawakilishi watatu watumiaji wa 

huduma za Kituo watakaochaguliwa 

mmoja kutoka kila kata; pale ambapo 

kuna kata zaidi ya tatu, basi wataingia 

kwa kupokezana. 

   (d) Mjumbe mmoja kutoka kwa watoa 

huduma za afya binafsi bila faida;na 

   (e) Mtaalam mmoja kutoka kwenye 

Kamati ya Maendeleo ya Kata. 

   

(2) 

 

Bila kuathiri masharti ya kifungu (c), 

mwakilishi wa kupokezana atakaa kwenye 

Kamati kwa kipindi cha mwaka mmoja. 

  (3) Kamati ya Kituo cha Afya inaweza 

kumualika mtu yeyote ambaye si mjumbe wa 

Kamati kuhudhuria katika vikao vyake, 

lakini mtu huyo hatashiriki katika kupiga 

kura au kutoa maamuzi ya Kamati; 
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  (4) Mwenyekiti na Makamu wa Mwenyekiti 

watachaguliwa kutoka miongoni mwa 

wajumbe wanaopiga kura ;  

  (5) Theluthi moja ya wajumbe wote ni lazima 

wawe wanawake. 

 

Sifa za Wajumbe  30. Mjumbe wa Kamati ya Kituo cha Afya atapaswa 

kuwa na sifa zifuatazo: 

   (a) Awe raia wa Tanzania, sharti hili 

haliwahusu wajumbe kutoka 

mashirika yanayotoa huduma za afya 

yasiyo ya kiserikali, 

   (b) awe na umri si chini ya miaka ishirini 

na moja (21) na kuendelea 

   (c) 

(d) 

awe ni mkazi wa Halmashauri ya 

Wilaya 

 awe na akili timamu. 

   (e) 

 

awe amehitimu elimu ya msingi au 

zaidi na anajua kusoma na kuandika 

kwa kiswahili;  

. 

   (f) asiwe amewahi kutiwa hatiani kwa 

kosa lolote la jinai 

   (g) asiwe na wadhifa wa kisiasa toka 

katika chama chochote cha siasa. 
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Taratibu za 

Uchaguzi 
31. (1) Matangazo: Afisa Mtendaji wa Kata atatoa 

matangazo kwa niaba ya Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya Wilaya kwa ajili ya 

wawakilishi wa watumiaji huduma za vituo 

vya Afya na Zahanati 

   (a) Maombi yatafanyika kwenye Vijiji 

akisimamia Mtendaji wa Mtaa na 

uchaguzi utafanyika kwenye mkutano 

wa hadhara na atachaguliwa mjumbe 

mmoja tu 

   (b) Uchambuzi wa waombaji kutoka katika 

kila Kata yatachambuliwa na Timu ya 

Uendeshaji ya kila Kata ambapo Kituo 

cha Afya na Zahanati ipo. 

   (c) Kamati ya Maendeleo ya Kata itafanya 

uchaguzi na kuwasilisha orodha ya 

wagombea wote kwenye Bodi ya Afya 

ya Halmashauri na Bodi itawasilisha 

kwenye Baraza la Madiwani kwa 

kuidhinishwa 

     

 

Muda wa kukaa 

madarakani 

 

32. 

 

(1) 

 

Mjumbe wa kamati ya Maendeleo ya Kata 

mbali ya mwakilishi wa kupokezana, atakaa 

madarakani kwa kipindi cha miaka mitatu, na 

anaweza kuchaguliwa tena kwa kipindi kingine 

cha miaka mitatu isiyozidi vipindi viwili. 

  (2) Mjumbe wa Kamati anaweza kujiuzulu baada 

ya kutoa taarifa ya maandishi ya mwezi mmoja 

kwa Katibu.  

  (3) Endapo mjumbe atajiuzulu nafasi yake 

itajazwa; na mjumbe atakayejaza nafasi hiyo 

atakaa kwenye uongozi kwa kipindi 

kilichobaki, lakini anaweza kuchaguliwa tena 

kuendelea kwa kipindi kingine. 
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  (4) Mjumbe atakayejaza nafasi katika kifungu 

kidogo cha (3) hatoruhusiwa kufanya hivyo 

kama kipindi kilichobaki kitakuwa chini ya 

miezi sita. 

  (5) Iwapo Kamati ya Kituo cha Afya itashindwa 

kutekeleza majukumu yake basi Halmashauri 

inaweza kutoa onyo au kuivunja na kuandaa 

uchaguzi mpya ndani ya miezi mitatu.  

 

Vikao vya kamati  33 (1) Kamati ya Kituo cha Afya itafanya vikao 

vyake vya kawaida kila baada ya miezi mitatu 

katika sehemu, siku na muda utakaopangwa. 

  (2) Mwenyekiti wa Kamati kwa kushirikiana na 

Katibu anaweza kuandaa kikao cha dharura 

pale tu atakapoomba au kuombwa kufanya 

hivyo kimaandishi na kupata idhini ya 

wajumbe wasiopungua theluthi moja ya 

wajumbe wote. 

  (3) Katibu atatoa taarifa ya maandishi ya kikao 

kwa kila mjumbe wa Kamati wiki moja kabla 

ya kikao, kwa kumfahamisha madhumuni, siku 

na muda wa kikao. 

Kazi za Kamati 34. (1) Kazi za Kamati ya Kituo cha Afya zitakuwa 

kama zifuatavyo:- 

    (a) Itapokea na kujadili taarifa za 

utekelezaji zilizotayarishwa na 

Timu ya Uendeshaji wa Kituo 

cha Afya; 

    (b) Itabuni vyanzo mbalimbali vya 

mapato na kukusanya rasilimali 

za kutosha kuendeshea huduma 

za Kituo cha Afya; 

    (c) Kamati itashirikiana na 

washirika wengine katika utoaji 
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na uboreshaji wa huduma za 

afya; 

    (d) Itaimarisha miundombinu 

endelevu na usambazaji wa 

uhakika wa dawa na huduma za 

afya; 

    (e) Itashauri na kutoa mapendekezo 

kwa Bodi kuhusu watumishi 

katika nyanja za ajira, 

mgawanyo, mafunzo, 

maendeleo na motisha; 

    (f) Itasaidia Timu ya Uendeshaji 

ya kituo cha Afya katika 

kupanga na kusimamia mambo 

ya afya ya Jamii katika eneo 

lake kama sehemu ya mpango 

wa Maendeleo ya kata; na  

    (g) Itasimamia upatikanaji wa dawa 

muhimu, kemikali za maabara 

na vifaa tiba. 

   

(2) 

 

Kamati ya Kituo cha Afya itawajibika 

kutokana na shughuli zake za kila siku kwa 

Bodi ya Huduma za Afya ya Halmashauri 

Uhusiano na 

taasisi nyingine  
35. (1) Katika kutekeleza kazi zake, Kamati ya Kituo 

cha Afya: 

    (a) itahakikisha kuwa mahitaji ya 

afya ya jamii yanafanyiwa kazi; 

    (b) itatafuta fedha kutoka vyanzo 

mbalimbali ; 

    (c)  itakuwa na daftari la usajili wa 

wachangiaji wa Mfuko  wa 

Afya wa Jamii; 
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    (d) itajenga na kuimarisha 

ushirikiano na uwiano na taasisi 

nyingine kwenye Halmashauri; 

    (e) itahakikisha kuwa Kamati ya 

Zahanati inawakilishwa 

kwenye Kamati ya Kituo cha 

Afya; na  

    (f) itahakikisha kuwa Kamati ya 

Kituo cha Afya 

 inawakilishwa kwenye Bodi ya 

Huduma za Afya ya 

 Halmashauri; 

  (2) Timu ya Uendeshaji Huduma za Afya ya 

Halmashauri itatoa ushauri wa kitaalamu kwa 

Kamati ya Kituo cha Afya. 

 

Kamati ya Afya 

ya Kata 

Sura ya 409, 

 

36. 

 

Kutakuwa na Kamati ya Afya ya Kata. 
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Wajumbe wa 

Kamati     Sura 

409 . 

 

37. 

 

(1)  Kamati ya Afya ya Kata itakuwa na wajumbe 

wafuatao:- 

(a)    Diwani anayewakilisha kata husika; 

(b)    Afisa Mtendaji wa Kata;  

(c) Mwalimu Mkuu mmoja kutoka kwenye shule ya 

msingi iliyopo kwenye                Makao Makuu ya 

kata husika; 

(d)  Wajumbe wawili wanaoiwakilisha jamii husika 

ambapo mmoja wao  ni lazima awe mwanamke; 

(e)   Tabibu wa Afya Mfawidhi au Tabibu Mfawidhi 

Msaidizi; wa kituo cha  Afya, ambaye atakuwa Katibu 

wa Kamati; 

(f)  mjumbe mmoja atakayeteuliwa na Kamati ya 

Maendeleo ya Kata kutokana na watu 

waliopendekezwa na serikali za mtaa zilizomo ndani    

ya eneo la kata; na  

(g)  Mjumbe mmoja atakayeteuliwa na Kamati ya 

Maendeleo ya Kata   kutoka kwenye vyama vya 

kijamii vilivyomo kwenye kata. 

  (2) Mwenyekiti wa Kamati ya Afya ya Kata 

atachaguliwa kutoka miongoni mwa wajumbe hapo 

juu. 
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  (3) Endapo Kamati ya Afya ya Kata itashindwa 

kutekeleza kazi zake,                   Halmashauri itatoa 

onyo au kuivunja na kufanya utaratibu wa uchaguzi 

wa wajumbe wengine katika muda usiozidi miezi 

mitatu. 

Sifa za Wajumbe 

wa Kamati ya 

Afya ya Kata 

38 Sifa za Wajumbe wa Kamati ya Afya Kata zitakuwa 

ni kama zifuatavyo:- 

(a)  awe raia wa Tanzania, sharti hili haliwahusu 

wajumbe kutoka mashirika yanayotoa huduma za afya 

yasiyo ya kiserikali. 

(b)  awe na umri wa miaka ishirini na moja na 

kuendelea. 

(c) awe na akili timamu 

(d) awe na elimu ya msingi au zaidi na ajue kusoma 

na kuandika .  

(e) asiwe amewahi kutiwa hatiani kwa kosa lolote la 

jinai. 

(f)  asiwe na wadhifa wa kisiasa toka chama chochote 

cha siasa 
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Kazi na 

majukumu ya 

Kamati  

39. (1) Kamati ya Afya ya Kata itakuwa na majukumu 

yafuatayo:- 

(a)  kuwahamasisha na kuandaa jamii kujiunga na 

Mfuko wa Afya ya Jamii; 

(b)  kuandaa orodha na kuratibu idadi ya wajumbe wa 

Mfuko wa Afya ya Jamii; 

(c)  kusimamia ukusanyaji wa michango ya Mfuko; 

(d)  kuratibu viwango vya uchangiaji  kwenye huduma 

za afya; 

(e) kupitia utendaji wa Mfuko wa Afya ya Jamii na 

kutoa mapendekezo na         ufumbuzi; 

(f)   kuanzisha na kuratibu mipango ya Afya ya Jamii; 

na 

(g)   kuendesha mikutano ya wajumbe wa Mfuko wa 

Afya ya Jamii.; 

 

  (2)  Kamati ya Afya ya Kata, itakaa kila baada ya 

miezi mitatu, na katibu             atatoa taarifa ya 

maandishi wiki moja kabla ya siku ya Kikao. 

 (3) Wajumbe wa Kamati ya Afya ya Kata watakaa 

madarakani kwa kipindi cha miaka mitatu lakini 

anaweza kuchaguliwa tena kwa kipindi  cha miaka 

mitatu na isiyozidi vipindi viwili. 

Kamati ya 

zahanati  
40 Kutakuwa  na  kamati  ya  Zahanati. 
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Wajumbe wa 

Kamati ya 

Zahanati  

41 (1)   Kamati   ya  Zahanati   itakuwa  na   wajumbe   

wafuatao:- 

(a)     wajumbe   wa   kuchaguliwa  ambao  watapiga  

kura:- 

   (i) wajumbe watatu kutoka miongoni 

mwa jamii inayohudumiwa na 

zahanati husika; 

   (ii) mjumbe mmoja atakayewakilisha 

taasisi inayotoa huduma za afya bila 

faida;  

   (iii) mjumbe mmoja atakayewakilisha 

taasisi inayotoa huduma ya afya kwa 

faida; 

  (b) Kutakuwa na Sekretarieti ambayo itakuwa na 

wajumbe wafuatao:- 

   (i) Mtaalam mmoja kutoka kwenye 

Kamati ya Maendeleo ya Kata; 

   (ii) Mwakilishi  mmoja kutoka kwenye 

Kamati ya Serikali ya Mtaa;  

   (iii) Mganga mfawidhi wa zahanati 

ambaye atakuwa Katibu, pale ambako 

kutakuwa na Zahanati  zaidi ya moja, 

kutakuwa na utaratibu wa kupeana 

zamu; 

  (2) Idadi ya wajumbe wanawake si chini ya 

theluthi moja ya wajumbe wote.  

  (3) Mwenyekiti wa Kamati ya Zahanati 

atachaguliwa kutoka miongoni mwa 

wajumbe walioelezwa kwenye kifungu 

kidogo cha (1) cha kifungu hiki. 
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  (4) Wajumbe wa Sekretariati hawatakuwa na 

haki ya kupiga kura. 

    

Taratibu za 

kuwapata 

wajumbe na 

muda wa kukaa 

madarakani 

42 (1) Wajumbe wa Kamati ya Zahanati 

watachaguliwa kwa kufuata utaratibu 

ufuatao:- 

(a)  Afisa Mtendaji wa Kata atatangaza 

nafasi wazi; 

(b) mapendekezo ya majina ya wagombea 

yatawasilishwa kwenye         Timu ya 

Wataalamu ya Kata ambapo 

yatachanganuliwa kabla ya kuwasilishwa 

kwenye Kamati ya Maendeleo ya Kata; na  

(c) Kamati ya Maendeleo ya Kata 

itapendekeza majina ya                    wajumbe 

na kuyawasilisha kwenye Halmashauri 

kupitia kwenye Bodi ili   kuidhinishwa. 

  (2) Wajumbe wa Kamati ya Zahanati watashika 

madaraka kwa kipindi cha miaka mitatu, 

isipokuwa kwa wajumbe ambao watashika 

nafasi zao kwa kupokezana, ambao watakaa 

kwa mwaka mmoja. Wajumbe wengine 

wanaweza kuchaguliwa tena kwa kipindi 

kingine cha miaka mitatu na isiyozidi vipindi 

viwili. 

Vikao vya 

Kamati ya 

Zahanati 

43 (1) Kamati ya Zahanati itafanya vikao vyake vya 

kawaida kila baada ya miezi mitatu 

isipokuwa kunaweza kukafanyika kikao cha 

dharura kama itahitajika. 
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  (2) Akidi ya mkutano itakuwa ni nusu ya 

wajumbe wote wa kuchaguliwa ikiwa ni 

pamoja na Mwenyekiti na Katibu. 

  (3) Taarifa ya Kikao itatolewa kwa maandishi na 

Katibu, wiki moja kabla ya siku ya kikao. 

Sifa za Wajumbe  44 Mjumbe wa Kamati ya Zahanati anatakiwa kuwa na 

sifa zifuatazo: 

  (a) awe raia wa Tanzania, sharti la uraia 

halitawahusu wajumbe wanaotoka katika 

mashirika yasiyo ya kiserikali. 

   

(b) 

 

awe na umri wa miaka ishirini na moja na 

kuendelea 

  (c) awe na elimu ya msingi au zaidi na anajua 

kusoma na kuandika  

  (d) anawakilisha watumiaji wa zahanati ; 

  (e) awe na akili timamu 

  (f) asiwe amewahi kutiwa hatiani kwa kosa 

lolote la jinai. 
  (g) asiwe na wadhifa wa kisiasa kutoka chama 

chochote cha siasa. 

 

Kazi na 

majukumu ya 

Kamati ya 

Zahanati  

45. (1). Kamati ya Zahanati itakuwa na kazi na majukumu 

yafuatayo:- 

         

   (a) itahakikisha kuwa jamii kwenye eneo 

lake inapata huduma bora na rahisi za 

afya; 

   (b) itapokea, itajadili na kupitisha 

mipango na bajeti ya zahanati; 
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   (c) itatafuta na kubainisha vyanzo vya 

mapato ya kuendeshea huduma za 

Afya kwenye zahanati; 

   (d) itashirikiana na kamati nyingine za 

afya na mashirika katika utoaji na 

uboreshaji wa huduma za afya;  

   (e) itaendeleza miundombinu endelevu 

ya afya na mgao wa uhakika wa 

mahitaji muhimu; 

   (f) itashauri na kupendekeza kuhusu 

masuala ya watumishi  yanayohusu 

ajira, mafunzo, mgawanyo na 

motisha; 

   (g) itasaidia na kuiwezesha Timu ya 

Uendeshaji ya Zahanati kupanga na 

kusimamia shughuli mbalimbali za 

jamii katika eneo lake kwa kuzingatia 

Mipango ya Maendeleo ya Kata; 

   (h) itawasilisha mipango yake ya robo 

mwaka, nusu mwaka na ya mwaka 

mzima kwenye Bodi ya Huduma za 

Afya ya Halmashauri; na  

   

 

(2) 

(i) 

 

 

itafanya mambo mengine muhimu 

kama itakavyoagizwa na Kamati ya 

Maendeleo ya Kata. 

Kamati ya Zahanati itawajibika kwa 

Bodi ya Afya ya Halmashauri. 
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Uhusiano na 

Sekta nyingine  
46. Ili kuboresha utendaji wa kazi, Kamati itakuwa na 

mahusiano na sekta nyingine kama ifuatavyo:- 

(a)  itahakikisha kuwa Jamii inawakilishwa na 

wajumbe kwenye Kamati ya         Zahanati ili 

kuhakikisha kuwa mahitaji ya jamii 

yanashughulikiwa;  

(b)  itapewa ushauri wa kitaalamu na Timu ya 

Uendeshaji wa Huduma ya Afya  ya Halmashauri;  

(c)    itawakilishwa kwenye Kamati ya Kituo cha Afya 

kwa mtindo wa  kupokezana ili kuhakikisha kuwa 

mambo ya Zahanati yanazingatiwa; na 

(d) Itashirikiana na wadau wengine kwa kutafuta 

mapato, kujenga na                 kuimarisha ushirikiano. 

 

Mapato ya 

Zahanati  
47. (1) Vyanzo vya mapato ya Kamati ya Zahanati 

vitakuwa kama ifuatavyo:- 

   (a) Michango ya jamii; 

   (b) Mfuko wa Afya ya Jamii; (Tiba kwa 

Kadi) 

   (c) Ruzuku kutoka Halmashauri;  

   (d) Wahisani na washirika; 

   (e) 

(f)              

Ruzuku kutoka Serikali Kuu, 

Mfuko wa Bima ya Afya, 
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   (g) Gharama ya dawa/Vifaa tiba kwa 

asilimia hamsini (50%) 

   (h) Vyanzo vingine halali vya mapato. 

 (2) Bila kuathiri kifungu kidogo cha 1(b) ambacho 

mapato yake yanasimamiwa na Bodi ya Mfuko wa 

Afya ya Jamii, mapato mengineyo ya Zahanati 

yatahifadhiwa katika Akaunti ya zahanati na 

kusimamiwa na Mganga Mfawidhi wa Zahanati. 

 

 

 

 

Bodi kuwa na a 

uwezo wa     

kukagua                  48.   

 

Bodi, kupitia Halmashauri, itakuwa na madaraka ya 

kufanya ukaguzi wa mara kwa mara wa huduma za 

afya zinazotolewa kwenye eneo la Halmashauri.  

 

Makosa                      49. 

            

 

     Itakuwa ni makosa kwa mtu yeyote ambaye;:- 

 (a) atakwenda kinyume na masharti ya Hati 

Rasmi hii; au 

 (b) atafanya kitendo chochote ambacho kitazuia 

Bodi, Kamati au Timu  yoyote kufanya kazi 

zake kwa ufanisi; au 

 (c ) atatumia vibaya mali na rasilimali za Bodi au 

Kamati na kusababisha           kutofikia 
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malengo ya Bodi; au 

 (d) atashindwa kwa  kutekeleza wajibu wake kwa 

mujibu wa Hati   Rasmi hii,  

Adhabu                      50. Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya 

Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na 

akipatikana na hatia atatozwa faini isiyozidi shilingi  

laki tatu (300,000/=) au kifungo kisichozidi  miezi 

kumi na mbili au vyote kwa pamoja yaani faini na 

kifungo. 

Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Mlele imebandikwa katika Sheria hizi 

Ndogo kutokana na Azimio la kikao cha Halmashauri ya Wilaya ya Mlele 

kilichoketi tarehe 17 mwezi 07 mwaka 2015 na lakiri imebandikwa mbele ya:- 

GODWIN L. BENNE, 

Mkurugenzi (W), 

 Halmashauri ya Wilaya ya Mlele. 

 

 

DUES J. BUNDALA, 

Mwenyekiti 

Halmashauri ya Wilaya ya Mlele. 

                              NAKUBALI,                   

Dodoma,                                                          GEORGE B. SIMBACHAWENE (MB) 

   09 Januari, 2017                                                    Waziri wanchi-or-Tamisemi. 
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